Thuốc Hạ Sốt Ibuprofen 100mg/10ml: Tác Dụng Và Cách Sử Dụng

Ngày cập nhật: 15/05/2024 Biên tập viên: Đỗ Thanh

Ibuprofen là một loại thuốc được sử dụng phổ biến ở nhà cho cả trẻ nhỏ và người lớn với tác dụng hạ sốt, giảm đau và chống viêm. Trong đó, thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml hay Profen dạng ống hỗn dịch rất quen thuộc với nhiều gia đình Việt. Vậy thuốc này có tác dụng ra sao, cách dùng như thế nào hiệu quả và an toàn?

Thông tin cơ bản về thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml

Thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml có tên chính thức là thuốc Profen 100mg/10ml. Đây là một loại thuốc chứa thành phần chính Ibuprofen thường được dùng để giảm đau, hạ sốt và kháng viêm cho trẻ nhỏ. 

Các thông tin cơ bản về thuốc như sau:

  • Xuất xứ: Việt Nam.
  • Thương hiệu: Công ty cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội – Việt Nam.
  • Dạng bào chế: Hỗn dịch uống.
  • Quy cách: Hộp 2 vỉ x 5 ống.
  • Hoạt chất chính: 100mg Ibuprofen/ống thuốc 10ml hỗn dịch uống.
Thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml có tên là Profen 100mg/10ml
Thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml có tên là Profen 100mg/10ml

Thành phần chính của thuốc là Ibuprofen, thuộc nhóm thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs), có nguồn gốc từ Acid Propionic. Cơ chế tác động của Ibuprofen liên quan đến việc ức chế các acid béo không bão hòa tại các mô – Prostaglandin Synthetase, ngăn chặn quá trình sản xuất Prostaglandin, Thromboxan và các chất phát sinh từ Cyclooxygenase. Đây là các chất gây sưng viêm, đau nhức và cơ chế tăng cao thân nhiệt – sốt giải phóng bởi hệ miễn dịch của cơ thể để phản ứng lại khi gặp chấn thương hoặc bệnh tật.

Thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml có những công dụng chính như sau:

  • Hạ sốt ở trẻ nhỏ khi bị sốt.
  • Giảm đau nhức do đau đầu, đau do nhổ răng, đau bụng kinh, chấn thương cơ xương, viêm khớp dạng thấp,…
  • Giảm viêm và tiêu sưng cho các tình trạng chấn thương, bong gân, viêm lợi,…

Cách dùng thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml hiệu quả, an toàn

Sử dụng thuốc Profen chứa hàm lượng Ibuprofen 100mg/10ml cần đảm bảo đúng đối tượng và đúng liều lượng sau:

Chỉ định và chống chỉ định

Các chỉ định và chống chỉ định của Ibuprofen 100mg/10ml như sau:

Chỉ định sử dụng:

  • Dùng cho trẻ em từ 1 tuổi trở lên mắc bệnh sốt.
  • Giảm  đau răng do nhổ răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau do viêm khớp dạng thấp, đau do bong gân hay chấn thương cơ xương,..
  • Giảm sưng viêm do chấn thương, viêm nhiễm nhẹ,…
Thuốc thường được chỉ định cho trẻ và người lớn để giảm sốt, giảm đau và chống viêm
Thuốc thường được chỉ định cho trẻ và người lớn để giảm sốt, giảm đau và chống viêm

Chống chỉ định:

  • Trẻ dưới 1 tuổi.
  • Người đã từng phản ứng với Ibuprofen hoặc bất kỳ loại thuốc chống viêm không steroid nào trong quá khứ.
  • Người bị hen suyễn hoặc trẻ em có nguy cơ chảy máu nhiều hơn.
  • Người mắc bệnh viêm loét đại tràng hoặc bệnh Crohn.
  • Người loét dạ dày hoặc tá tràng.
  • Có tiền sử xuất huyết tiêu hóa liên quan đến sử dụng các loại thuốc kháng viêm không steroid.
  • Tránh sử dụng khi bệnh nhân đang dùng thuốc chống đông máu như Warfarin.
  • Người bị suy tim sung huyết hoặc giảm tuần hoàn do thuốc lợi niệu gây suy thận.

Đối tượng cần chú ý khi dùng:

  • Phụ nữ có thai trong 3 tháng đầu thai kỳ: Có thể gây ức chế co bóp tử cung và chậm đẻ, tăng nguy cơ ít nước ối và vô niệu. Đồng thời có thể ảnh hưởng không mong muốn đến sự phát triển của thai nhi.
  • Phụ nữ có thai trong 3 tháng cuối của thai kỳ: Thuốc chống chỉ định sử dụng do làm tăng nguy cơ gây độc trên thận.
  • Phụ nữ đang cho con bú: Sử dụng Ibuprofen vì thuốc có thể chuyển vào sữa mẹ.

Liều dùng thuốc Ibuprofen 100mg/10ml

Liều dùng thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml theo cân nặng được khuyến cáo là 20mg/kg/ngày, phân chia thành 3 – 4 lần uống trong ngày. Liều cụ thể cho từng độ tuổi như sau:

  • Trẻ em 1 – 2 tuổi: Mỗi lần uống 1/2 ống (5ml).
  • Trẻ em 3 – 7 tuổi: Mỗi lần uống 1 ống (10ml).
  • Trẻ em 8 – 12 tuổi: Mỗi lần uống 2 ống (tổng 20ml).
  • Người lớn: Mỗi lần uống 2 ống (tổng 20ml).
Uống thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml đúng liều được chỉ định hoặc theo hướng dẫn
Uống thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml đúng liều được chỉ định hoặc theo hướng dẫn

Xử lý khi quên liều – quá liều Ibuprofen

Nếu bạn quên một liều thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml, bạn nên:

  • Dùng liều đó ngay khi nhớ ra, miễn là còn trong khoảng thời gian an toàn giữa các liều.
  • Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ dùng liều tiếp theo và dùng theo như dự định.
  • Không nên uống gấp đôi liều để bù đắp cho liều đã quên, vì điều này sẽ gây ra quá liều.

Cần cẩn trọng khi quá liều Ibuprofen:

  • Triệu chứng quá liều Ibuprofen: Buồn nôn, nôn, đau thượng vị, đau đầu, tiêu chảy và ù tai, phản ứng dị ứng, khó thở,… Trường hợp nghiêm trọng có khả năng gây buồn ngủ, co giật, mất phương hướng, thời gian đông máu kéo dài, nhiễm toan chuyển hóa.
  • Cách xử lý: Đến ngay trung tâm y tế để được xử lý kịp thời và chuyên nghiệp.

Tác dụng phụ của thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml

Các tác dụng không mong muốn có thể gặp phải khi sử dụng thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml bao gồm:

  • Thường gặp: Cảm giác khó chịu, mệt mỏi, sốt, khó tiêu, ợ chua, buồn nôn, nôn, chướng bụng, chóng mặt hoa mắt, nhức đầu, rối loạn thị giác và thính giác, ù tai, bồn chồn, nổi ban hoặc mẩn ngứa.
  • Ít gặp: Phản ứng dị ứng (viêm mũi, nổi mày đay, phù), mất ngủ, chảy máu dạ dày ruột, đau bụng, loét dạ dày hoặc tá tràng, kéo dài thời gian chảy máu, trong nước tiểu có máu hoặc ngừng tiểu,…
  • Hiếm gặp: Hội chứng Stevens-Johnson, da nổi ban ban đỏ, phù nề cơ thể, giảm tế bào máu (bạch cầu, tiểu cầu, bạch cầu trung tính, bạch cầu ưa Eosin hoặc bạch cầu hạt) và thiếu máu, nguy cơ huyết khối, rụng tóc, nhiễm độc gan, xét nghiệm chức năng gan bất thường, viêm bàng quang, hội chứng thận hư, suy thận cấp, tiểu tiện hoặc đi ngoài ra máu, rối loạn co bóp túi mật,…
Gặp tác dụng phụ khi dùng Ibuprofen 100mg/10ml, hãy liên hệ bác sĩ ngay
Gặp tác dụng phụ khi dùng Ibuprofen 100mg/10ml, hãy liên hệ bác sĩ ngay

Thuốc Ibuprofen 100mg/10ml giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Thuốc Ibuprofen hay Profen 100mg/10ml có giá khoảng từ 70.000 đến 80.000 VNĐ cho mỗi hộp chứa 2 vỉ x 5 ống hỗn dịch. Giá có thể biến động tùy thuộc vào đơn vị cung cấp và thời điểm mua hàng. Bạn dễ dàng mua thuốc tại các bệnh viện và nhà thuốc trên khắp cả nước. Tuy nhiên, cần cẩn trọng khi mua, hãy kiểm tra kỹ về bao bì, tem nhãn và hạn sử dụng của sản phẩm để đảm bảo sự an toàn và chất lượng.

Lưu ý khi sử dụng thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml

Dưới đây là một số lưu ý quan trọng khác khi sử dụng loại thuốc hạ sốt, giảm đau này:

Tương tác thuốc

Đây là một số tương tác thuốc quan trọng khi sử dụng đồng thời Profen 100mg/10ml với các thuốc và sản phẩm khác mà bạn cần cẩn trọng:

  • Các loại thuốc kháng viêm không steroid (NSAID) khác có nguy cơ gây tăng nguy cơ loét và xuất huyết đường tiêu hóa nếu sử dụng cùng lúc.
  • Sử dụng đồng thời với các thuốc kháng đông đường uống, Heparin tiêm và Ticlopidin có khả năng làm tăng nguy cơ chảy máu.
  • Không nên sử dụng cùng lúc với Lithium và Methotrexate vì sẽ làm tăng độc tính của các loại thuốc này.
  • Ibuprofen có thể tăng tác động của các thuốc sulfamid hạ đường huyết.
  • Sự tương tác giữa Ibuprofen và các thuốc làm tăng nồng độ Leucotrien dẫn đến co thắt khí phế quản, như Salbutamol và Terbutaline.
  • Cùng lúc sử dụng với thuốc chẹn Beta, hạ huyết áp, lợi tiểu sẽ làm giảm tác dụng của chúng.
  • Thuốc lợi tiểu, Tacrolimus, Cyclosporine có khả năng làm tăng độc tính trên thận.
  • Ibuprofen đôi khi làm tăng tác dụng của thuốc chống đông và Lithium.
  • Cholestyramin có tác dụng làm giảm sự hấp thu của Ibuprofen trong đường tiêu hóa.
  • Sử dụng Ibuprofen cùng lúc với Corticoid đôi khi dẫn đến việc tăng nguy cơ xuất huyết tiêu hóa.
  • Không nên sử dụng Ibuprofen trong 8 – 12 ngày sử dụng Mifepristone do giảm hiệu quả.
  • Kháng sinh nhóm Quinolon có thể làm tăng nguy cơ co giật khi sử dụng cùng lúc với Ibuprofen.
  • Làm giảm sự bài tiết của Aminoglycosid.
  • Chất ức chế CYP2C9 như Fluconazol, Voriconazole có thể tăng nồng độ Ibuprofen trong huyết tương.

Chính vì vậy, để đảm bảo an toàn và hiệu quả khi sử dụng thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml, hãy thông báo với bác sĩ về tất cả các loại thuốc, thực phẩm bảo vệ sức khỏe mà bạn đang sử dụng và các bệnh khác đang mắc phải.

Cẩn trọng khi dùng thuốc cho phụ nữ đang mang thai hay cho con bú
Cẩn trọng khi dùng thuốc cho phụ nữ đang mang thai hay cho con bú

Cách bảo quản Ibuprofen 100mg/10ml

Đây là những hướng dẫn quan trọng về bảo quản và sử dụng thuốc mà mọi người nên tuân thủ:

  • Bảo quản thuốc trong bao bì kín để đảm bảo an toàn và ngăn cách tác động từ môi trường bên ngoài.
  • Tránh để thuốc tiếp xúc với độ ẩm, ánh sáng mạnh và nhiệt độ cao, nên lưu trữ ở nhiệt độ dưới 30°C.
  • Đặt thuốc ở nơi xa tầm nhìn và tầm với của trẻ để tránh nguy cơ sử dụng sai thuốc.

Trên đây là thông tin cụ thể về thuốc hạ sốt Ibuprofen 100mg/10ml bao gồm thông tin cơ bản, chỉ định và chống chỉ định, giá bán và hướng dẫn cách dùng chi tiết. Khi mua và sử dụng thuốc, hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ, chuyên gia và tuân thủ những hướng dẫn để đảm bảo hiệu quả điều trị và hạn chế tác dụng phụ không mong muốn.

Xem Thêm:

Triệu chứng:

Cách chữa

Thuốc chữa

Dinh dưỡng

Tập luyện

Bài Viết Liên Quan

Giải Pháp

Hệ Giải Pháp Đông Phương Dưỡng Tâm Căn

Hệ giải pháp Đông Phương Dưỡng Tâm Căn dựa theo nguyên tắc trị bệnh Ngũ Liệu Khang Kiện, kết hợp giữa các can thiệp y tế với chăm sóc tại nhà gồm có trị liệu, bài thuốc Đông y Định Tâm An Thần Thang, chế độ dinh dưỡng, vận động khoa học. Hệ giải pháp tác động toàn diện vừa cải thiện nhanh triệu chứng vừa chữa tận gốc bệnh, nâng cao đề kháng cho hệ thần kinh, ngăn ngừa bệnh tái phát.

Xem chi tiết

Tư vấn chuyên môn bài viết

Lương y Trần Mạnh Xuyên

Số 145 Hoa Lan, phường 2, quận Phú Nhuận, HCM

Chuyên khoa

Đặt lịch khám chữa bệnh

18/07

hôm nay

19/07

Ngày mai

20/07

Ngày kìa

+

Khác